แผนการจัดประสบการณ์กิจกรรมทดลองวิทยาศาสตร์
เรื่อง “ดินสอแทงถุงน้ำ”
จุดประสงค์
1.เพื่อให้เด็กสามารถฟังและสนทนาโต้ตอบสอดคล้องกับเรื่องการทดลองดินสอแทงถุงน้ำได้
2.เพื่อให้เด็กสามารถบอกเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจากการทดลองดินสอแทงถุงน้ำได้
3.เพื่อให้เด็กสามารถปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
สาระการเรียนรู้
- ถุงพลาสติกทำขึ้นจากโมเลกุลที่เกาะเกี่ยวเป็นสายโซ่ยาวที่เรียกว่า โพลีเมอร์ ทำให้มีคุณสมบัติยืดตัวได้มาก ปลายดินสอแหลมจะเลื่อนผ่านเส้นหรือเกลียวโมเลกุลที่เกาะเกี่ยวกันไว้โดยไม่ทำให้ถุงทั้งใบขาดออกจากกัน สายโซ่ยาวของโมเลกุลที่เรียกว่าโพลีเมอร์นั้นจะปิดผนึกรอบๆ แท่งดินสอเพื่อป้องกันการรั่วประสบการณ์สำคัญ
สาระที่ควรเรียนรู้
- แรงตึงผิวของถุงพลาสติก
ประสบการณ์สำคัญ
- การฟังเรื่องราว
- การอธิบายเกี่ยวกับเหตุการณ์การทดลองดินสอแทงถุงน้ำ
- การปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับผู้อื่น
ขั้นตอนการจัดกิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูและเด็กร่วมกันร้องเพลง “ตาดูหูฟัง”
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนการทำกิจกรรม
- ระหว่างที่ครูสอนอยู่ให้เด็กๆนั่งอยู่กับที่
- ตั้งใจฟัง ตั้งใจดู ที่คุณครูสอน
3. ครูสนทนาซักถามเด็กเกี่ยวกับการทดลองดินสอแทงถุงน้ำ(แรงตึงผิวของถุงพลาสติก)
ขั้นสอน
4. ครูแนะนำอุปกรณ์การทดลองดินสอแทงถุงน้ำ
5. ครูสาธิตวิธีการทดลองดินสอแถงถุงน้ำ
- นำกะละมังมารอง
- เทน้ำใส่ในถุงพลาสติกใส แล้วมัดปากถุง
- ใช้ดินสอปลายแหลมแทงถุงน้ำให้ทะลุ
ขั้นสรุป
6. ครูและเด็กร่วมกันสรุปจากการทดลองดินสอแถงถุงน้ำว่าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นบ้าง
สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
1.ถุงพลาสติกใส
2.ดินสอไม้ปลายแหลม
3.ยางรัดของ
4.น้ำ
5.กะละมัง
การประเมินผล
1.การฟังและสนทนาโต้ตอบสอดคล้องกับเรื่องการทดลองดินสอแทงถุงน้ำ
2.การบอกเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจากการทดลองดินสอแทงถุงน้ำ
3.การปฏิบัติกิจกรรมร่วมกับผู้อื่น